Diễn Đàn Lớp Liên Thông Đại Học CNTT - DL09MT
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Theo lối dẫn, ngẩng nhìn thầy, đi theo thầy, đi cùng thầy, nhìn thấu thầy, trở thành thầy.

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Học network hiệu quả

Go down 
3 posters
Tác giảThông điệp
test_lab

Học network hiệu quả Empty
Bài gửiTiêu đề: Học network hiệu quả   Học network hiệu quả Icon_minitimeWed Oct 14, 2009 10:46 am

Chúng ta thường có quan niệm sai về mạng và lập trình,xem nó là hai mảng tách biệt.Thật sự mạng,lập trình,quản lý database hoặc cao cấp hơn là an ninh mạng không có một lằn ranh nào cả,tất cả đều bổ trợ cho nhau.Anh không thể nói mình giỏi mạng nhưng không giỏi lập trình và ngược lại.Để học mạng theo mình cần có các kỹ năng sau đây:

Thứ nhất là lập trình,lập trình ở đây theo mình không phải là ngôn ngữ lập trình hay phương pháp lập trình mà là tư duy lập trình.Tư duy lập trình không ai dạy được cho ta mà chỉ qua quá trình nghiên cứu mới có được nó.nếu như không có tư duy lập trình thì sao?xin thưa là anh không thể làm quản trị mạng được,từ việc xây dựng hệ thống mạng đến vận hành,khắc phục sự cố tất cả đều cần nó.

Thứ hai là kỹ năng sửa chữa máy tính,nói thật hiếm khi nào thấy kỹ thuật IT mình khi sửa máy mà đọc event view.Nó là cứu tinh cho bao nhiêu quản trị mạng chân ướt chân ráo mới vào ngành.Làm quản trị mạng cái mà bạn thường đọc nhât là Log.Log là cái phao cứu bạn khi gặp vấn đề,cái khác nhất của một người quản trị mạng và một anh kỹ thuật nằm ở trách nhiệm công việc,nếu bạn đã từng nghe hàng chục cuộc điện thoại phàn nàn thì bạn đã hiểu rồi đó.Ngoài ra còn có một số kỹ năng về thay thế thiết bị phần cứng..v..v.

Thứ ba và theo mình là quan trọng nhất đó là khả năng đọc hiểu tiếng Anh.LINUX sẽ không bao giờ có được vị trí ngày hôm nay nếu như cha đẻ của nó Linus Toward không dùng English để comment các dòng lệnh và kêu gọi các diễn đàn chung tay phát triển hệ điều hành này.Cho một ví dụ nhé:Thời gian phát triển một hệ điều hành ngày càng ngắn hơn.Nếu như trước đây người ta phải xài windows XP trong một thời gian dài thì vừa rồi windows vista ra đời và vài tháng sau lại có bản windows 7,thế giới CNTT bây giờ thay đổi rất nhanh,đừng hi vọng vào tài liệu tiếng việt vì nó sẽ là rào cản lớn nhất của bạn để học mạng.đó là thực tế không cần xét lại.

Điều thứ tư mà theo mình là rất thú vị,nhớ lại hôm học mạng của thầy nhiệm vừa rồi xem,khi thầy nhắc đến bảo mật thế là diễn ra một cuộc tranh luận sôi nổi,hàng loạt câu hỏi được đặt ra từ những câu hỏi ở mức độ căn bản đến những câu hỏi "trên trời" mà đa phần đều là phái mạnh tham gia.Từ hack đến truy cập trái phép...Hình như ai khi học mạng đều thích những cái đó.Nhưng chúng ta hiểu được nó ở mức độ nào?Theo mình không nên tập chạy trước khi tập bò,cũng đừng nên hỏi nhiều về nó.Nếu muốn bảo mật trước tiên hãy đọc các RFC,TCP/IP Illustrated,OS concept và thông thạo perl,python,C++.Đảm bảo sau khi ngốn 1/2 đống trên bạn sẽ không còn có hứng thú học bảo mật mạng nữa,càng đọc sẽ càng thấy lạc vào mê cung,càng đọc sẽ càng thấy có quá nhiều kiến thức chưa nắm được và phải đọc lại từ đầu.

Vài dòng tám về vấn đề network,chúng ta cùng bàn luận về vấn đề này hén.Mong nhận phản hồi từ các bạn
admin
Admin
admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Học network hiệu quả   Học network hiệu quả Icon_minitimeWed Oct 14, 2009 9:01 pm

trong 4 vấn đề bạn vừa nêu trên cái mình quan tâm nhất là "tư duy lập trình". Từ khi vào học cao đẳng đến giờ mình chỉ toàn xoay quanh những bài lập trình cơ bản, chẳng ứng dụng vào thực tế được gì cả, toàn là chỉ học để cho qua. Sau khi ra trường mình lại làm trái ngành nên bây giờ kiến thức về CNTT hầu như quên sạch. Đúng như bạn nói là muốn học quản trị mạng thì cần phải biết 1 số ngôn ngữ lập trình mà mình chỉ biết mỗi cái ngôn ngữ C và cũng đã quên luôn. Khi thi đầu vào trường Đại Học mình chỉ viết bằng Pascal... Hiện giờ mình cũng chưa làm gì nên cũng rảnh rỗi lập ra diễn đàn này để lớp ta tiện "trao đổi kiến thức" với nhau, và mình thấy bài bạn post rất hay, nếu ko có bài này thì mình cũng không thể định hướng việc học Quản Trị Mạng của mình được.

Vậy thì theo bạn thì chúng ta nên rèn luyện tư duy lập trình như thế nào ? Hiện tại thì mình chưa có tư duy lập trình nhưng mình cũng muốn thử xem cái phần mềm thầy nhiệm đưa ra xem sao, theo bạn thì có cần phải mất thời gian để thử các phần mềm đó không ? Vì mình cũng hứng thú với phần mềm đó...
http://dl09mt.formyjob.net
test_lab

Bài gửiTiêu đề: Re: Học network hiệu quả   Học network hiệu quả Icon_minitimeThu Oct 15, 2009 11:51 am

Như mình nói tư duy lập trình đòi hỏi một quá trình dài học tập và nghiên cứu,nếu bạn nghĩ những bài tập nhỏ trước đây không ứng dụng vào thực tế thì bạn nên xem lại.thật ra chính những bài tập đó rèn cho chúng ta kỹ năng tư duy lập trình,từ đó khi gặp bài toán thực tế sẽ vận dụng được kiến thức đó.Một ví dụ đơn giản mà mình vừa giải quyết cách đây vài tháng.mình xây dựng một scpirt hằng ngày tạo ra một folder có dạng ddmmyyyy.tuy nhiên dd mà mình muốn tạo là dd=dd-1(ví dụ hôm nay ngày 14 tháng 10 năm 2009 sẽ tạo một folder là 13102009),vấn đề ở đây là không có toán tử - trong dos,có hai cách giải quyết một là sử dụng VBscript hai là dùng hợp ngữ.Mình đã sử dụng hợp ngữ để giải quyết vấn đê trên.Như bạn thấy đấy một bài toán rất đơn giản nhưng cũng rất hữu dụng trong thực tế.ngôn ngữ không phải là vấn đề,nếu không biết bạn có thể học nhưng tư duy lập trình thì chỉ có quá trình làm việc bạn mới phát triển được nó.
Phần mềm thầy đưa ra đúng là rất tốt nó làm công việc của lập trình viên dễ thở hơn.ta có thể phân tích nó như sau:
-Bộ Visual studio được xây dựng bởi microsoft chúng ta hãy thử hoài niệm vê mồt thời VB6 nhé.lúc đó nếu ai đã sử dụng hẳn phải nhớ sự phiền phức do không sử dụng được font unicode,cơ chế bẫy lỗi không chặt chẽ,các thư viện chưa nhiều...đến nay với sự ra đời của Net Framework đã tạo nên một cuộc cách mạng thật sự,tất cả công cụ lập trình được thiết kế khoa học hơn,sử dụng các thuật toán tối ưu hơn để xử lý...Một lập trình viên không còn phải mất thời gian để xây dựng thư viện dll,việc anh ta cần làm là lựa chọn một công cụ phù hợp và xây dựng ứng dụng.
-Nhưng xét đi cũng phải xét lại chúng ta thử nhìn nhận vấn đề ở một khía cạnh khác xem sao nhé:
+ Một ngày đẹp trời nọ bạn đã thiết kế xong một ứng dụng(ứng dụng này chạy trên môi trường mạng đuợc xây dựng bằng C# với database được xây dựng trên SQL SERVER 2005),bạn lập trình trong một thời gian thần tốc vì đã được hỗ trợ tối đa từ bộ net framework 3.5,bạn sử dụng các công nghệ tiên tiến nhất mới được đưa vào bộ net framework nhằm tăng thời gian xử lý dữ liệu và an toàn bảo mật...sau đó bạn đem cài trên máy trạm (khoảng 10 máy thôi) và nhận ra rằng trên máy họ chỉ cài net framework 2.0,đơn giản là cài thêm netframework 3.5 lên là được chứ gì,xin thưa là mọi việc không đơn giản như vậy khi cài netframe work thì hàng loạt các thư viện dll của nó sẽ được copy lên máy tính.các thư viện này đóng vai trò như một cỗ máy dịch từ ngôn ngữ lập trình sang một dạng ngôn ngữ tạm gọi là ngôn ngữ máy.bạn sử dụng bao nhiêu thư viện trong ứng dụng đó,cái nào cần thiết và cái nào không cần thiết,liệu bạn có lường trước được những khả năng đó không và còn rất rất nhiều hệ luỵ có một số cách để khắc phục điều này nhưng mình không bàn ở đây nếu ko sẽ bị lạc đề
+Mặc dù SQL SERVER thật sự rất mạnh nhưng còn lâu lắm để đuổi kịp Oracle,với các kỹ thuật tiên tiên trong việc xử lý database và xây dựng trên nền linux thì oracle đã trở thành ông lớn trong lĩnh vực cơ sở dữ liệu.SQL SERVER rất mạnh điều đó đúng nhưng chỉ mạnh trong việc quản lý data liên quan đến hệ thống (ví dụ như thông tin user trong AD,thông tin domain,....) riêng về mảng data dành cho ứng dụng cụ thể(ví dụ như phần mềm kế toán,..)thì oracle tỏ ra nổi trội hơn vì khả năng xử lý lệnh theo cơ chế stock và sự ra đời của ngôn ngữ PL/SQL càng giúp cho cán bộ quản trị database có thêm lý do để từ chối Microsoft.Bên cạnh đó do một số trở ngại giữa microsoft và oracle đã không tìm được tiếng nói chung nên việc chạy ứng dụng oracle trên môi trường windows không dễ dàng cho lắm.
Với những phân tích trên ta có thể thấy việc chọn ngôn ngữ lập trình cho phù hợp với công việc cụ thể rất quan trọng,nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như yêu cầu hệ thống,môi trường mạng,cơ sở vật chất,....Nhưng theo mình đã theo mạng thì tốt nhất nên quen với việc bớt sử dụng các ngôn ngữ của microsoft mà hãy dần làm quen với Perl,python và bắt đầu quản trị máy tính cá nhân của mình từ DOS đó cũng là một biện pháp rèn luyện tư duy lập trình.Tin mình đi bạn sẽ không mặn mà với việc remote vào một máy khác với băng thông 256kpbs bằng giao diện GUI đâu và DOS còn xử lý được rất nhiều việc mà khi nghiên cứu nó bản thân mình cũng không ngờ tới,DOS có khả năng can thiệp sâu vào giao thức TCP/IP một cách đáng ngạc nhiên và rất nhiều cái khác bạn có thể tự nghiên cứu.
Thân
admin
Admin
admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Học network hiệu quả   Học network hiệu quả Icon_minitimeThu Oct 15, 2009 4:31 pm

rất cám ơn bạn đã bỏ ra 1 chút thời gian để chia sẻ kiến thức cho mình... Qua lời của bạn làm mình đã hiểu thêm được một chút về "lập trình" và chọn ngôn ngữ nào để lập trình cho phù hợp... Sẳn đây mình muốn mở 1 topic thảo luận về vấn đề lập trình trong mục kỹ thuật lập trình, mời bạn vào tham gia để chúng ta cùng nhau thảo luận... afro
http://dl09mt.formyjob.net
Lucky70

Bài gửiTiêu đề: Re: Học network hiệu quả   Học network hiệu quả Icon_minitimeWed Nov 18, 2009 11:42 pm

Bạn test_lab viết bài này quá hay! Rất mong muốn các bạn đóng góp thêm nhiều bài vở chất lượng như thế.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Học network hiệu quả   Học network hiệu quả Icon_minitime

Học network hiệu quả
Trang 1 trong tổng số 1 trang